Sau khi thu hoạch xong vụ thu đông, từ trung tuần tháng 11, nông dân các buôn trên địa bàn xã Earbin đã khẩn trương làm đất, nạo vét kênh mương nội đồng, chuẩn bị sẵn sàng cho gieo sạ vụ lúa Đông Xuân 2019 – 2020. Đến nay, toàn xã đã gieo trồng được 602,5 ha cây trồng các loại, đạt trên 113% kế hoạch huyện giao. Trong đó thực hiện lúa được 60 ha, ngô lai 370, rau màu các loại 170 ha, 2,5 ha đậu các loại. Diện tích đã gieo trồng chủ yếu tập trung ở buôn PLao siêng, hiện bà con nông dân thường xuyên chủ động thăm đồng, chăm sóc nên cây trồng đang sinh trưởng và phát triển tốt, chưa phát hiện sâu bệnh hại. Cùng với đó, chính quyền xã Ea Rbin đang tiến hành nâng cấp hệ thống kênh mương thuộc buôn Earbin để đảm bảo nước tưới cho cây trồng vụ đông xuân cho các buôn còn lại, vì vậy hiện nay xã đang có trên 70 ha đất của bà con nông dân đã tiến hành làm đất, cày ải đang chờ hệ thống mương đi vào hoạt động sẽ tiến hành gieo trồng. Theo kế hoạch dự kiến vụ đông xuân năm nay xã Earbin sẽ hoàn thành tiến độ gieo trồng muộn hơn mọi năm.
Vy Thủy
- Lãnh đạo UBND huyện kiểm tra tình hình lũ lụt tại các xã Buôn Tría, Buôn Triết
- Hội nghị sơ kết 6 tháng ngành Tài nguyên và Môi trường năm 2024
- Chi cục Thuế khu vực Lắk – Krông Bông sơ kết công tác thuế 6 tháng đầu năm 2024
- Hội nghị toàn quốc quán triệt Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ chính trị
- Họp UBND huyện đánh giá nhiệm vụ phát triển Kinh tế – Xã hội, Quốc phòng An ninh 6 tháng năm 2024