Trung tâm Ytế huyện, vừa phối hợp với phòng GD&ĐT huyện tổ chức lớp tập huấn công tác y tế trường học, phòng chống đuối nước và phòng chống bệnh Phong cho nhân viên y tế của 43 đơn vị trường học gồm bậc mầm non tiểu học và trung học cơ sở học trên địa bàn huyện.
Tại buổi tập huấn các Y, bác sỹ của trung tậm ytế huyện đã truyền đạt và hướng dẫn cho các nhân viên Ytế trường học nắm bắt được thông tư liên tịch của Bộ Y tế và Bộ Giáo dục & Đào tạo về việc quy định công tác y tế trường học; cách lập kế hoạch triển khai công tác y tế trường học(YTTH); thống kê, báo cáo công tác tình hình bệnh truyền nhiễm, khám sức khỏe và công tác YTTH; chế độ Dinh dưỡng hợp lý; Giám sát phòng chống bệnh dịch trong trường học, giám sát nước, vệ sinh môi trường, truyền thông giáo dục sức khỏe; kỹ năng về phòng, chống tai nạn thương tích; Phòng, chống đuối nước trẻ em; phòng chống dịch bệnh Phong trong nhà trường, dấu hiệu nghi ngờ để tư vấn giới thiệu đến cơ sở y tế; Đề xuất giải pháp lồng ghép vào các buổi sinh hoạt ngoại khóa để học sinh có nhận thức sâu sắc hơn về bệnh Phong; từ đó không kỳ thị bệnh nhân Phong để người mắc bệnh yên tâm điều trị….
Thông qua lớp tập huấn nhằm nâng cao năng lực hoạt động của hệ thống y tế trường học góp phần bảo vệ, chăm sóc sức khỏe học sinh tại các trường học trên địa bàn huyện.
Xuân Thái
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk khen thưởng đột xuất cho 02 đồng chí dũng cảm cứu người đuối nước tại xã Nam Ka
- Lãnh đạo huyện thăm hỏi, tặng quà nhân ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7
- Hội Cựu Chiến binh huyện tặng cuốn vở cho học sinh nghèo xã Buôn Triết và xã Buôn Tría
- Đoàn viên Thanh niên thị trấn Liên Sơn ra quân dọn vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ
- Trao tặng 2080 quyển vở cho học sinh Tiểu học tại xã Krông Nô