Hưởng ứng “Tuần lễ áo dài Việt Nam” do Trung ương Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam phối hợp với Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch phát động.
![Tiết mục đồng diễn áo dài của phụ nữ huyện Lắk](https://ttthlak.gov.vn/media/2020/03/adai.jpg)
Bám sát chương trình hành động, Hội LHPN huyện Lắk đã triển khai xuống tất cả các cơ sở xã, thị trấn nội dung hưởng ứng “Tuần lễ áo dài Việt Nam”. Theo đó, các cán bộ, công chức, viên chức phụ nữ trong toàn huyện sẽ chính thức mặc áo dài từ ngày 2/3 đến ngày 8/3. Vào ngày 10/3, Hội Phụ nữ huyện Lắk sẽ tổ chức ngày hội phụ nữ đồng diễn với áo dài tại Hoa Viên Huyện Lắk “Tuần lễ áo dài Việt Nam” được tổ chức nhân kỷ niệm 90 năm thành lập Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) Việt Nam, 110 năm Ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3. Mỗi người Việt Nam trong những dịp Đại hội, lễ nghi, tiệc tùng, cưới hỏi hay cả trong cuộc sống thường ngày không thể thiếu đi hình ảnh chiếc áo dài truyền thống mang đậm nét văn hoá dân tộc Việt nam. Dưới mái trường hình ảnh chiếc áo dài lại càng trở nên gần gũi hơn.
![Phụ nữ Phòng lao động - thương binh và xã hội và phòng nội vụ huyện Lắk hưởng ứng phong trao mặc áo dài trong đại hội chi bộ](https://ttthlak.gov.vn/media/2020/03/adai1.jpg)
Không chỉ giáo viên và các em nữ sinh, để Hưởng ứng “ Tuần lễ áo dài Việt Nam”, Nữ cán bộ, công nhân viên chức trên địa bàn huyện cũng hưởng ứng tích cực. Tại các công sở, cũng dễ dàng tìm thấy hình ảnh những phụ nữ gọn nhẹ trong tà áo dài nhưng vẫn hoạt bát nhanh nhẹn xử lý công việc thật ngăn nắp, chỉnh chu. Mang trên mình chiếc áo dài không chỉ giúp chị em phụ nữ tự tin, duyên dáng, giúp tôn lên vẻ đẹp của người phụ nữ và che được một số khuyết điểm cơ thể. Bên cạnh đó, tà áo dài còn là niềm kiêu hãnh, là bộ quốc phục mang hơi thở dân tộc, bản sắc văn hóa Việt Nam.
![Phụ nữ xã Buôn Tría tích cực hưởng ứng “ Tuần lễ áo dài Việt Nam”](https://ttthlak.gov.vn/media/2020/03/adai2.jpg)
Qua việc hưởng ứng “Tuần lễ áo dài việt Nam” 2020, Phụ nữ huyện Lắk đã góp phần khẳng định và tôn vinh giá trị của Áo dài trong đời sống xã hội hiện nay, khơi dậy niềm tự hào, trách nhiệm giữ gìn, phát huy Di sản Việt Nam trong mỗi phụ nữ và nhân dân Việt Nam, tiến tới đề nghị công nhận Áo dài là di sản văn hóa phi vật thể của Việt Nam.
H Yur Je
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk khen thưởng đột xuất cho 02 đồng chí dũng cảm cứu người đuối nước tại xã Nam Ka
- Lãnh đạo huyện thăm hỏi, tặng quà nhân ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7
- Hội Cựu Chiến binh huyện tặng cuốn vở cho học sinh nghèo xã Buôn Triết và xã Buôn Tría
- Đoàn viên Thanh niên thị trấn Liên Sơn ra quân dọn vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ
- Trao tặng 2080 quyển vở cho học sinh Tiểu học tại xã Krông Nô