Nhằm xây dựng Nghị quyết về chính sách phát triển du lịch cộng đồng trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số, vừa qua Đoàn khảo sát, đánh giá tiềm năng về phát triển du lịch cộng đồng của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Đắk Lắk đã tổ chức khảo sát tại buôn MLiêng 1, xã Đăk Liêng.
Phạm vi và nội dung khảo sát bao gồm: Đời sống, sinh kế của người dân tại chỗ; Vốn văn hóa truyền thống, cảnh quan, môi trường hiện hữu; An ninh, an toàn và trật tự xã hội trên địa bàn. Qua đi thực tế đoàn khảo sát lắng nghe và ghi nhận những tâm tư, nguyện vọng của bà con tham gia làm du lịch cộng đồng. Mặt khác, Đoàn cũng tiến hành khảo sát, đánh giá hiện trạng thực tế về điều kiện hạ tầng, cơ sở vật chất hiện có tại buôn. Qua buổi khảo sát Đoàn đã đưa ra nhận xét, buôn M Liêng 1 có tiềm năng để phát triển du lịch cộng đồng, tuy nhiên ở đây vẫn còn một số hạn chế nhất định đó là: đa số người dân vẫn còn tập quán, thói quen nuôi nhốt gia súc dưới gầm nhà sàn gây mất vệ sinh môi trường; hệ thống nước sinh hoạt ở đây bị nhiễm phèn ảnh hưởng đến đời sống sinh hoạt hàng ngày của các hộ dân, mặc dù là buôn làng cổ, nhưng ở đây những ngôi nhà sàn gỗ với nét kiến trúc cổ xưa không còn nhiều…Từ thực tế trên, để hướng đến phát triển du lịch cộng đồng, trong thời gian tới Đoàn đề nghị chính quyền địa phương và các cấp, ngành của huyện cần đẩy mạnh tuyên truyền, vận động người dân trong buôn thực hiện nuôi nhốt gia súc ra xa khu vực nhà ở, hình thành khu vực nuôi nhốt gia súc riêng đảm bảo vệ sinh môi trường; có phương án xử lý nguồn nước nhiễm phèn và bảo tồn những ngôi nhà sàn bằng gỗ….
Qua đợt khảo sát này, Sở VH-TT-DL sẽ hoàn thiện văn bản, tham mưu cấp thẩm quyền xây dựng chính sách hỗ trợ cho cộng đồng các dân tộc thiểu số, hộ gia đình làm du lịch một số nội dung chương trình thiết yếu như: điện chiếu sáng, tôn tạo cảnh quan, vệ sinh môi trường, kết nối với đơn vị lữ hành, đào tạo và bồi dưỡng kỹ năng, kiến thức về du lịch cộng đồng…nhằm tạo điều kiện cho bà con xây dựng các sản phẩm du lịch đặc sắc, phục vụ du khách một khi chính sách phát triển du lịch cộng đồng trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số được ban hành và chương trình xây dựng, phát triển loại hình du lịch này được triển khai trên địa bàn tỉnh Đắk Lắk, dự kiến vào quý 3 năm 2021.
Được biết, trong đợt này, Sở VH-TT-DL phối hợp với các sở, ngành liên quan đã tổ chức khảo sát thực tế tại các điểm khảo sát là buôn đồng bào dân tộc thiểu số được đề xuất trên địa bàn các huyện, thị xã, thành phố: Buôn Ma Thuột, Buôn Hồ, Cư M’gar, Ea Kar, Krông Pắc, Krông Ana, Cư Kuin, Lắk, Krông Bông và Buôn Đôn.
Vy Thuỷ
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk khen thưởng đột xuất cho 02 đồng chí dũng cảm cứu người đuối nước tại xã Nam Ka
- Lãnh đạo huyện thăm hỏi, tặng quà nhân ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7
- Hội Cựu Chiến binh huyện tặng cuốn vở cho học sinh nghèo xã Buôn Triết và xã Buôn Tría
- Đoàn viên Thanh niên thị trấn Liên Sơn ra quân dọn vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ
- Trao tặng 2080 quyển vở cho học sinh Tiểu học tại xã Krông Nô