Những ngày qua Do ảnh hưởng của áp thấp nhiệt dới và cơn bão số 04 trên địa bàn xã mưa lớn kéo dài, nhất là trận mưa đêm ngày 16/8 khiến nước lũ từ sông Krông Na và các nơi đổ về gây ngập úng hơn 90 ha lúa của người dân trên địa bàn xã Buôn Tría, tập trung ở các thôn: thôn Liên kết 1,2,3 và thôn Hưng Giang
Theo ghi nhận của phóng viên có mặt tại khu vực ngập lụt nhận thấy nước rút rất chậm nên đến thời điểm hiện tại hơn 90 ha lúa của bà con nông dân vẫn đang chìm sâu trong nước, khi lúa đang chuẩn bị thời kỳ thu hoạch nhưng bị ngập lụt khiến người dân rơi vào hoàn cảnh vô cùng khó khăn, thậm chí có nguy cơ mất trắng.
Nhìn 3 ha lúa của gia đình sắp bước vào vụ thu hoạch, nay nước ngập trắng mênh mông, anh Nguyễn Trọng Hải – thôn Liên Kết 3 nói:
Cũng chung nỗi băn khoăn trăn trở cho một vụ mùa có khả năng mất trắng năm nay, khi 2,5 ha lúa của gia đình vẫn đang chìm sâu trong nước nhiều ngày qua, ông Phạm Xuân Hiển – thôn Liên Kết 2 cho biết:
Nói về nguyên nhân và giải pháp nhằm hạn chế tối đa tình trạng ngập lụt xảy ra đối với diện tích lúa thuộc vùng trũng của xã Buôn Tría ông Phạm Xuân Huế – Phó Chủ tịch UBND xã Buôn Tría cho biết:
Trong những ngày tới, ảnh hưởng của cơn bão số 04, thời tiết đang còn diễn biến phức tạp, khó lường, dự báo số diện tích lúa ngập lụt sẽ còn tăng lên. Chính quyền địa phương và các thôn buôn cũng tích cực tuyên truyền người dân, nước rút đến đâu thu hoạch đến đó nhằm khắc phục phần nào thiệt hại, đồng thời tiến hành thống kê thiệt hại để đề nghị phòng NN &PTNT huyện hỗ trợ những hộ gia đình bị ảnh hưởng do mưa lũ./.
Vy Thủy
- Xã Krông Nô gặp mặt, tặng quà các gia đình Liệt sĩ, gia đình chính sách nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh, Liệt sĩ (27/7/2047- 27/7/2024)
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk trao tiền hỗ trợ địa chỉ nhân đạo tại xã Buôn Tría
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện thăm và trao tiền phụng dưỡng quý 3 năm 2024 cho mẹ Việt Nam Anh hùng
- Xã Krông Nô tổ chức lễ viếng nhà bia tưởng niệm các anh hùng Liệt sỹ kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh Liệt sỹ (27/7/1947 – 27/7/2024)
- Họp Ban tổ chức diễn tập phòng thủ dân sự huyện Lắk năm 2024