Sáng ngày 29/4 tại xã Buôn Tría, công ty cp tập đoàn giống cây trồng Việt Nam- chi nhánh Tây Nguyên phối hợp với trạm khuyến nông huyện Lăk đã tổ chức Hội thảo đầu bờ đánh giá năng suất mô hình ứng dụng giống lúa Hương Châu 6.
Đến dự hội thảo có đại diện công ty, trạm khuyến nông huyện, lãnh đạo xã Buôn Tría và hơn 200 bà con đến từ các xã Buôn Tría, Đăk Liêng, Đăk Nuê, thị trấn Liên Sơn. Các đại biểu cùng bà con đã được tham quan mô hình giống lúa mới được trồng thử nghiệm trên ruộng của ông Phạm Văn Hán với diện tích 3 hecta, tại đây bà con được các kỹ sư công ty hướng dẫn thêm về kỹ thuật chăm sóc và phòng trừ sâu bệnh cho giống lúa mới. Qua đánh giá thực tế tại cánh đồng cho thấy Hương Châu 6 là giống cảm ôn, gieo trồng được cả hai vụ, thời gian sinh trưởng: vụ Đông Xuân 115-120 ngày; vụ Hè Thu 95-100 ngày, chiều cao cây 95-100 cm, cây cứng chống đổ ngã, đẻ nhánh khỏe. Bộ lá đứng, xanh, khả năng chống, chịu tốt vơi các bệnh rầy nâu, đạo ôn hạt lúa thon dài, màu vàng sáng, hạt gạo màu trong không bạc bụng, cơm trắng bóng, dẻo, thơm, vị đậm. Năng suất trung bình 9-10 tấn/ha, thâm canh tốt đạt 10-11 tấn/ha.
Tại Hội thảo, các hộ gia đình mong muốn công ty, các đơn vị chuyên môn của huyện, chính quyền xã tiếp tục đồng hành cùng Nhân dân phát triển và nâng cao chất lượng giống lúa mới. Đồng thời, tìm đầu ra ổn định để bà con yên tâm mở rộng diện tích, nâng cao thu nhập.
Việc gieo trồng thử nghiệm giống lúa mới Hương Châu 6 trên địa bàn huyện, nhằm bổ sung thêm các giống lúa có giá trị kinh tế, năng suất cao, góp phần tăng sản lượng trong sản xuất nông nghiệp huyện.
Văn Thắng
- Lãnh đạo UBND huyện kiểm tra tình hình lũ lụt tại các xã Buôn Tría, Buôn Triết
- Hội nghị sơ kết 6 tháng ngành Tài nguyên và Môi trường năm 2024
- Chi cục Thuế khu vực Lắk – Krông Bông sơ kết công tác thuế 6 tháng đầu năm 2024
- Hội nghị toàn quốc quán triệt Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ chính trị
- Họp UBND huyện đánh giá nhiệm vụ phát triển Kinh tế – Xã hội, Quốc phòng An ninh 6 tháng năm 2024