Vừa qua, tại hội trường UBND xã Đăk Liêng, Phòng Dân tộc huyện tổ chức Tuyên truyền giảm thiểu tình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống trong vùng dân tộc thiểu số đợt 2 năm 2023 cho 200 học sinh khối 8 và khối 9 trường THCS Võ Thị Sáu xã Đăk Liêng.
Tại buổi tuyên truyền các em học sinh đã được cán bộ Phòng Dân tộc huyện tuyên truyền và phổ biến Đề án “Giảm thiểu tình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống trong đồng bào dân tộc thiểu số”; Độ tuổi quy định về kết hôn đối với nam và nữ; Hình thức xử phạt, hậu quả, hệ lụy từ việc tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống; Các chính sách triển khai trên địa bàn huyện có liên quan đến công tác dân tộc và chính sách dân tộc; Vai trò của chính quyền, đoàn thể trong việc tư vấn giảm thiểu tình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống; Một số bệnh tật di truyền trong tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống…Ngoài ra, các em còn được phổ biến một số kiến thức về bình đẳng giới, phòng, chống bạo lực gia đình và các vấn đề về giới trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số.
Được biết đây là chương trình tuyên truyền thuộc tiểu dự án 2, Dự án 9 về “Giảm thiểu tình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số”. Theo kế hoạch trong đợt này Phòng Dân tộc huyện đã tổ chức tuyên truyền tại 4 điểm trên địa bàn huyện với tổng trên 440 đại biểu tham dự.
Văn Thắng
- Đảng bộ Chính quyền Đảng viên và Nhân dân huyện Lắk tham dự trực tuyến Lễ truy điệu và Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Xã Krông Nô gặp mặt, tặng quà các gia đình Liệt sĩ, gia đình chính sách nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh, Liệt sĩ (27/7/2047- 27/7/2024)
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk khen thưởng đột xuất cho 02 đồng chí dũng cảm cứu người đuối nước tại xã Nam Ka
- Lãnh đạo huyện thăm hỏi, tặng quà nhân ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7
- Hội Cựu Chiến binh huyện tặng cuốn vở cho học sinh nghèo xã Buôn Triết và xã Buôn Tría