Trong 2 ngày, ngày 20 và 21/12/2023, Công an huyện tổ chức huấn luyện nghiệp vụ PCCC cho 327 đội viên đội dân phòng đến từ các TDP, thôn, buôn trên địa bàn huyện.
Tham gia lớp huấn luyện, lực lượng dân phòng được trang bị đầy đủ các kiến thức quan trọng về cháy, nổ; nguyên nhân và biện pháp khắc phục cháy, nổ, tai nạn sự cố; nắm bắt các văn bản pháp luật liên quan đến công tác PCCC; cách phân loại và sử dụng phương tiện PCCC tại chỗ như: bình chữa cháy xách tay, chăn chiên; được báo cáo viên hướng dẫn các kỹ năng thoát nạn, kỹ năng di chuyển và cứu người bị nạn trong đám cháy, kỹ năng xử lý tình huống khi xảy ra cháy, nổ…
Kết thúc phần lý thuyết, học viên tiếp tục tham gia thực hành nội dung sử dụng các trang thiết bị, phương tiện PCCC tại chỗ như: bình chữa cháy xách tay, chăn chiên… để chữa cháy đối với những đám cháy xăng, dầu, khí gas…dưới sự hướng dẫn của cán bộ Đội Cảnh sát PCCC&CNCH – Công an huyện
Thông qua đợt huấn luyện, nhằm giúp các đội viên đội dân phòng được trang bị các kiến thức, kỹ năng PCCC và CNCH cơ bản chủ động triển khai có hiệu quả các biện pháp đảm bảo an toàn PCCC và CNCH tại các khu dân cư, từng bước nâng cao năng lực của lực lượng dân phòng đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ được giao trong tình hình mới. Kết thúc lớp huấn luyện, học viên tham gia kiểm tra, đạt chất lượng, được cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy và cứu nạn cứu hộ.
Văn Thắng
- Xã Krông Nô gặp mặt, tặng quà các gia đình Liệt sĩ, gia đình chính sách nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh, Liệt sĩ (27/7/2047- 27/7/2024)
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk trao tiền hỗ trợ địa chỉ nhân đạo tại xã Buôn Tría
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện thăm và trao tiền phụng dưỡng quý 3 năm 2024 cho mẹ Việt Nam Anh hùng
- Xã Krông Nô tổ chức lễ viếng nhà bia tưởng niệm các anh hùng Liệt sỹ kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh Liệt sỹ (27/7/1947 – 27/7/2024)
- Họp Ban tổ chức diễn tập phòng thủ dân sự huyện Lắk năm 2024