Dù đã vào mùa khô nhưng các đập chứa nước trên địa bàn xã và nguồn nước suối từ xã Đăk Phơi vẫn bảo đảm, đủ cung cấp cho cây trồng. Nhờ đó, người dân triển khai mùa vụ đông xuân thuận lợi, cây trồng sinh trưởng, phát triển tốt.
Vụ mùa đông xuân xã Đăk Nuê đã xuống giống được 421ha cây trồng các loại. Trong đó, lúa trên 234ha, khoai lang 128ha và một số rau màu khác. Ngay từ đầu vụ đông xuân, xã đã chỉ đạo quyết liệt thực hiện kế hoạch canh tác. Theo đó, địa phương chỉ ưu tiên xuống giống lúa tại những vùng bảo đảm nguồn nước đến cuối vụ. Còn những nơi thiếu hụt nước, xã khuyến khích người dân chuyển sang cây trồng khác có nhu cầu nước ít hơn như khoai lang, ngô, …
Đến nay khoai lang đã bắt đầu ra củ, lúa bắt đầu đẻ nhánh bà con đang tích cực ra đồng dẫn nước vào ruộng, làm cỏ, bón phân, phun thuốc cho khoai và lúa với hứa hẹn sẽ có một vụ mùa đông xuân thắng lợi.
Văn Thắng
- Huyện Lắk tập trung xây dựng thương hiệu lúa gạo sạch
- Hội Nông dân, hội LH phụ nữ xã Đăk Nuê ra mắt mô hình “Chi hội nông dân – phụ nữ tham gia bảo vệ môi trường” ở thôn Dlei
- Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện hỗ trợ bao bì cho sản phẩm gạo sạch huyện Lắk
- Nông dân xã Buôn Tría chủ động sản xuất vụ lúa Hè thu năm 2024
- Xã Đăk Liêng xuống giống lúa Hè thu 2024