Tranh thủ thời tiết thuận lợi, những ngày này nông dân xã Buôn Tría đang khẩn trương ra đồng bắt tay vào chăm sóc, bảo đảm một vụ mùa thắng lợi. Lúa đang thời kỳ đẻ nhánh nên một màu xanh mướt trải khắp cánh đồng. Nhiều nông dân hối hả ra đồng dẫn nước, phun thuốc và bón phân cho lúa.
Vụ mùa Đông Xuân năm 2023 – 2024, toàn xã gieo sạ 885ha lúa nước, sử dụng các giống lúa năng suất cao như Đài thơm 8, ST24, ST25 đến nay lúa đã được 2 tháng tuổi, bà con đang tiến hành bón thúc đạm và phân NPK bổ sung cho lúa.
Gặp thời tiết thuận lợi, hệ thống kênh mương tưới tiêu đảm bảo nguồn nước tưới nên hầu hết các cánh đồng trên địa bàn xã phát triển tốt. Tuy nhiên trên một số mảnh ruộng lúa bắt đầu xuất hiện bệnh Đạo ôn hại lúa bà con đang tích cực phun thuốc để trừ bệnh.
Giai đoạn này bà con nông dân cần theo dõi chặt chẽ tình hình phát triển của cây lúa, sâu bệnh để có những biện pháp phòng trừ sâu bệnh kịp thời, hiệu quả, không làm ảnh hưởng đến năng suất, chất lượng lúa.
Văn Thắng
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk khen thưởng đột xuất cho 02 đồng chí dũng cảm cứu người đuối nước tại xã Nam Ka
- Lãnh đạo huyện thăm hỏi, tặng quà nhân ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7
- Hội Cựu Chiến binh huyện tặng cuốn vở cho học sinh nghèo xã Buôn Triết và xã Buôn Tría
- Đoàn viên Thanh niên thị trấn Liên Sơn ra quân dọn vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ
- Trao tặng 2080 quyển vở cho học sinh Tiểu học tại xã Krông Nô