Hội nghị có đồng chí Võ Thành Huệ Phó chủ tịch Thường trực UBND, trưởng Ban Chỉ đạo Tổng điều tra kinh tế và điều tra cơ sở hành chính huyện Lăk năm 2021. Dự hội nghị tập huấn có đại diện thành viên BCĐ huyện và các xã, thị trấn trên địa bàn huyện.
Tại Hội nghị tập huấn, Ban Chỉ đạo Tổng điều tra kinh tế và Điều tra cơ sở hành chính huyện đã triển khai quyết định của Thủ tướng Chính phủ về tổ chức Tổng điều tra kinh tế năm 2021; quán triệt các nội dung, phương án, kế hoạch Tổng điều tra kinh tế và Điều tra cơ sở hành chính; hướng dẫn và giải thích nội dung ghi phiếu doanh nghiệp, cơ sở sản xuất kinh doanh, hợp tác xã. Đồng thời, giới thiệu hướng dẫn sử dụng phần mềm ứng dụng điều hành tác nghiệp, phần mềm thu thập tổng hợp thông tin doanh nghiệp/hợp tác xã.
Theo kế hoạch, cuộc Tổng điều tra kinh tế và Điều tra cơ sở hành chính năm 2021 chia làm 2 giai đoạn. Giai đoạn 1 bắt đầu tiến hành từ ngày 1/3, đối tượng điều tra là doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp, các đơn vị hành chính, tổ chức hành chính – xã hội. Giai đoạn 2 bắt đầu từ ngày 1/7, đối tượng điều tra là cơ sở sản xuất, kinh doanh cá thể, cơ sở tôn giáo. Đây là cuộc tổng điều tra có ý nghĩa hết sức quan trọng, nhằm thu thập những thông tin cơ bản trên lĩnh vực kinh tế – xã hội phục vụ việc đánh giá và xây dựng kế hoạch, hoạch định chính sách, chiến lược phát triển kinh tế – xã hội trên địa bàn huyện nói riêng và cả tỉnh nói chung.
Hội nghị cũng dành thời gian để các thống kê viên trao đổi thêm về cách lấy thông tin, ghi phiếu điều tra liên quan đến cuộc điều tra này. Qua đó, góp phần hoàn thành nội dung cũng như tiến độ cuộc Tổng điều tra kinh tế và Điều tra cơ sở hành chính năm 2021./.
VY THUỶ
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk khen thưởng đột xuất cho 02 đồng chí dũng cảm cứu người đuối nước tại xã Nam Ka
- Lãnh đạo huyện thăm hỏi, tặng quà nhân ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7
- Hội Cựu Chiến binh huyện tặng cuốn vở cho học sinh nghèo xã Buôn Triết và xã Buôn Tría
- Đoàn viên Thanh niên thị trấn Liên Sơn ra quân dọn vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ
- Trao tặng 2080 quyển vở cho học sinh Tiểu học tại xã Krông Nô