Vụ đông xuân 2019 – 2020 được bà con nông dân trong xã Buôn Triết sản xuất xuống giống và hoàn gieo sạ vào khoảng trung tuần tháng 1/2020, đến nay cây lúa đã được khoảng từ 60 đến 75 ngày tuổi, tranh thủ thời tiết nắng ấm, nông dân trong xã thường xuyên xuống đồng chăm sóc đảm bảo cho cây lúa sinh trưởng, phát triển tốt.
Vụ đông xuân năm nay, toàn xã gieo sạ hơn 2.100 ha lúa, chủ yếu các loại giống có năng suất và chất lượng cao. Hiện nay, lúa đang trong giai đoạn đẻ nhánh rộ, bà con đang tập trung điều tiết nước, bón phân, làm cỏ và thực hiện các biện pháp phòng trừ sâu bệnh. Để đảm bảo một vụ mùa thắng lợi, chính quyền địa phương cũng đã khuyến cáo người dân thường xuyên thăm đồng để phát hiện sớm các loại sâu bệnh gây hại, nhất là trong những ngày này thời tiết nắng nóng, một số ít diện tích lúa của bà con nông dân có hiện tượng bị cháy lá. Bên cạnh đó, xã đang phối hợp chặt chẽ với các đơn vị hợp động cung cấp nước tưới tiêu để có phương án chủ động điều tiết các hệ thống trợm bơm, thủy lợi, đảm bảo không có diện tích cây trồng khô hạn do thiếu nước trong vụ sản xuất đông xuân này./.
Vy Thủy
- Lãnh đạo UBND huyện kiểm tra tình hình lũ lụt tại các xã Buôn Tría, Buôn Triết
- Hội nghị sơ kết 6 tháng ngành Tài nguyên và Môi trường năm 2024
- Chi cục Thuế khu vực Lắk – Krông Bông sơ kết công tác thuế 6 tháng đầu năm 2024
- Hội nghị toàn quốc quán triệt Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ chính trị
- Họp UBND huyện đánh giá nhiệm vụ phát triển Kinh tế – Xã hội, Quốc phòng An ninh 6 tháng năm 2024