UBND huyện vừa phối hợp với Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh Đắk Lắk tổ chức hội nghị tư vấn, giới thiệu việc làm cho người lao động. Hội nghị thu hút hơn 450 người tham gia bao gồm đông đảo người lao động, lực lượng đoàn viên, thanh niên, hội viên hội nông dân, hội viên hội phụ nữ…
Phát biểu tại Ngày hội, đồng chí Nguyễn Xuân Hoản – Quyền Chủ tịch UBND huyện đã nhấn mạnh việc tạo điều kiện thuận lợi cho người lao động có việc làm, đi làm việc ở trong tỉnh, ngoài tỉnh, xuất khẩu lao động ở nước ngoài năm 2020 và các năm tiếp theo có ý nghĩa rất quan trọng, nhằm tạo việc làm, tăng thu nhập cho người lao động, góp phần vào công cuộc xóa đói giảm nghèo, thúc đẩy phát triển kinh tế, xã hội tại địa phương.
Tại hội nghị, người lao động đã được đại diện Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh và các doanh nghiệp tuyển dụng lao động tư vấn về các chính sách hỗ trợ của Nhà nước đối với lao động đi làm việc tại nước ngoài; thông tin về thị trường lao động và việc làm trong và ngoài tỉnh; thông tin về thị trường xuất khẩu lao động tại các nước như Nhật Bản, Hàn Quốc, Đài Loan… Người lao động cũng được hướng dẫn cách nhận biết, phòng tránh những thông tin tuyển dụng có dấu hiệu lừa đảo và cách tra cứu, tìm kiếm việc làm trực tuyến thông qua trang thông tin điện tử của Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh. Tại đây, người lao động cũng đã trình bày một số ý kiến băn khoăn trong việc tham gia tìm việc làm và xuất khẩu lao động như: thủ tục tham gia chương trình vay vốn giải quyết việc làm và xuất khẩu lao động; môi trường, thời gian làm việc tại nước ngoài; quyền lợi của người lao động khi tham gia một số ngành nghề cụ thể mà các đơn vị tuyển dụng đã giới thiệu tại hội nghị… Các ý kiến băn khoăn của người lao động đã được lãnh đạo UBND huyện, Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh và các công ty tuyển dụng lao động giải đáp cụ thể ngay tại hội nghị.
Đến tham dự hội nghị tư vấn, giới thiệu việc làm, em H’ Gim Teh, buôn Cuôr Tak, xã Yang Tao mong muốn tìm kiếm được một công việc phù hợp với bản thân, để có nguồn thu nhập ổn định cho cuộc sống sau nay.
Thông qua Hội nghị đã giúp người lao động nắm được thông tin về các cơ hội việc làm trong, ngoài tỉnh và các thị trường lao động nước ngoài, giúp người lao động có cơ hội lựa chọn công việc phù hợp, góp phần nâng cao thu nhập, phát triển kinh tế xã hội ở địa phương./.
Vy Thuỷ
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk khen thưởng đột xuất cho 02 đồng chí dũng cảm cứu người đuối nước tại xã Nam Ka
- Lãnh đạo huyện thăm hỏi, tặng quà nhân ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7
- Hội Cựu Chiến binh huyện tặng cuốn vở cho học sinh nghèo xã Buôn Triết và xã Buôn Tría
- Đoàn viên Thanh niên thị trấn Liên Sơn ra quân dọn vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ
- Trao tặng 2080 quyển vở cho học sinh Tiểu học tại xã Krông Nô