Những ngày này, bà con nông dân xã Yang Tao tranh thủ xuống đồng chăm sóc lúa hè thu, điều tiết nguồn nước đối với những khu vực chân ruộng cao có nguy cơ thiếu nước và làm tốt công tác phòng, trừ sâu bệnh hại lúa. Theo báo của UBND xã, vụ hè thu năm nay, xã Yang Tao gieo sạ 800 ha lúa nước, đạt 100% kế hoạch huyện giao, diện tích lúa tập trung chủ yếu ở các buôn Dơng Pak, Chua tak, Bhôk, đến nay lúa đang sinh trưởng và phát triển tốt.
Hiện nay, do thời tiết nắng nóng nên bà con đã chủ động thường xuyên ra đồng để chăm sóc, đều tiết nước, phun thuốc trừ sâu cho cây trồng hè-thu. Đồng thời, UBND xã đã cử cán bộ thăm đồng, kịp thời phát hiện sâu bệnh, chủ động các biện pháp ứng phó với hạn hán bảo đảm cho cây phát triển tốt. Dự kiến, vào khoảng 20/9 này lúa hè thu năm 2020 trên địa bàn xã sẽ cho thu hoạch đại trà./.
Vy Thủy
- Lãnh đạo UBND huyện kiểm tra tình hình lũ lụt tại các xã Buôn Tría, Buôn Triết
- Hội nghị sơ kết 6 tháng ngành Tài nguyên và Môi trường năm 2024
- Chi cục Thuế khu vực Lắk – Krông Bông sơ kết công tác thuế 6 tháng đầu năm 2024
- Hội nghị toàn quốc quán triệt Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ chính trị
- Họp UBND huyện đánh giá nhiệm vụ phát triển Kinh tế – Xã hội, Quốc phòng An ninh 6 tháng năm 2024