Sáng 4/6/2020, đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Đăk Lăk do đồng chí Y Khút Niê, tỉnh uỷ viên, uỷ viên hội đồng dân tộc Quốc hội, phó trưởng đoàn chuyên trách đoàn đại biểu quốc hội tỉnh Đăk Lăk, làm trưởng đoàn cùng ông Lưu Văn Đức Uỷ viên thường trực Hội đồng dân tộc Quốc hội và nhà tài trợ là Cty tập đoàn thời gian vàng TP HCM, phối hợp với UBND huyện,chính quyền xã Đăk Liêng tổ chức lễ bàn giao nhà tình thương cho gia đình bà H’ Wing Byang ở buôn Bàng và gia đình bà H’ Lơk Hmok ở buôn Yang lah 2, xã Đăk Liêng là hai hộ gia đình nghèo có hoàn cảnh đăc biệt khó khăn về nhà ở.
Bà H’ Wing Byang là hộ gia đình đặc biệt khó khăn, do bị tâm thần nên chồng bỏ đi để lại mình bà với 3 người con nhỏ, hiện cuộc sống của gia đình bà rất khó khăn đang sống nhờ vào tiền trợ cấp xã hội và sự cưu mang của anh em buôn làng, đoàn đã tổ chức lễ bàn giao nhà tình thương cho gia đình bà trong không khí tràn đầy phấn khởi, căn nhà ở cấp bốn có diện tích sử dụng 32m2 có 01 phòng khách và 02 phòng ngủ với tổng kinh phí xây dựng là 57 triệu đồng, trong đó đơn vị tài trợ ủng hộ 50 triệu đồng.
Tiếp đó đoàn cũng đã đến buôn Yang lah 2, tổ chức lễ bàn giao nhà cho hộ gia đình bà H’ Lơk Hmok, là hộ nghèo có điều kiện khó khăn, hiện gia đình bà đang sống trong căn nhà sàn lụp sụp, bản thân bà đã già yếu, tuổi cao lại phải nuôi người con bị khuyết tật bẩm sinh nên không có khả năng để sửa chữa và làm nhà mới.
Nay được Cty tập đoàn thời gian vàng TP. HCM thông qua đoàn Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh hỗ trợ để xây dựng cho một căn nhà ở cấp bốn có diện tích sử dụng 32m2 có 01 phòng khách và 02 phòng ngủvới tổng kinh phí xây dựng là 57 triệu đồng trong đó Cty tập đoàn thời gian vàng TP HCM hỗ trợ 50 triệu đồng, gia đình góp 6 triệu đồng và đoàn Đại biểu Quốc hội hộ trợ thện 1 triệu đồng.
Được biết trong đợt nay Cty tập đoàn thời gian vàng TP HCM đã thông quan đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Đăk Lăk hỗ trợ 300 triệu đồng để xây dựng 6 căn nhà tình thương cho các hộ nghèo gặp khó khăn về nhà ở trên địa bàn tỉnh Đăk Lăk trong đó huyện Lăk được hỗ trợ xây dựng 02 căn, cũng nhân dịp này Cty tập đoàn thời gian vàng TP HCM đã tặng thêm cho 2 hộ gia đình ở huyện Lăk mỗi hộ thêm 10 triệu đồng tiền mặt và thông qua UBND xã Đăk Liêng tặng cho các hộ nghèo của xã 10 tấn gạo. Đây là việc làm hết sức có ý nghĩa thể hiện sự quan tâm của các cấp, các ngành và các doanh nghiệp nhằm chia sẽ bớt một phần khó khăn của các gia đình nghèo để giúp họ có thêm nghị lực vượt qua khó khăn trước mắt sớm vươn lên ổn định cuộc sống.
Xuân Thái
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk khen thưởng đột xuất cho 02 đồng chí dũng cảm cứu người đuối nước tại xã Nam Ka
- Lãnh đạo huyện thăm hỏi, tặng quà nhân ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7
- Hội Cựu Chiến binh huyện tặng cuốn vở cho học sinh nghèo xã Buôn Triết và xã Buôn Tría
- Đoàn viên Thanh niên thị trấn Liên Sơn ra quân dọn vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ
- Trao tặng 2080 quyển vở cho học sinh Tiểu học tại xã Krông Nô