Sáng ngày 23/12, tại trường Tiểu học Nguyễn Thị Minh Khai. TT Liên Sơn. Thư viện tỉnh phối hợp với Phòng Văn hóa – Thông tin và Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện tổ chức Chương trình “Thư viện xanh – Ánh sáng tri thức” năm 2019. Với sự tham gia của toàn thể học sinh và giáo viên nhà trường.
Tại chương trình, đại diện Thư viện tỉnh đã giới thiệu, hướng dẫn sử dụng và cho học sinh trải nghiệm Dự án xe ô tô thư viện lưu động đa phương tiện mang tên “Ánh sáng tri thức” do Bộ Văn hóa – Thể thao & Du lịch và Quỹ Thiện Tâm (Tập đoàn VinGroup) trao tặng. Dự án được thiết kế với hơn 4.500 cuốn sách, máy chủ, máy tính xách tay, ti vi, máy chiếu, màn hình chiếu, sách nói… Dự án góp phần cung cấp, hỗ trợ học sinh và người dân truy cập tài liệu, thông tin, tri thức, hình thành và xây dựng thói quen đọc sách, tự học, tự nghiên cứu, tự tin trong giao tiếp; nâng cao hiệu quả học tập, đời sống tinh thần cho người dân ở vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế khó khăn trên địa bàn.
Bên cạnh đó, các em học sinh còn được tham gia nhiều hoạt động thiết thực, bổ ích nhằm bổ sung kiến thức và phát triển khả năng tư duy như Rung chuông vàng; đọc sách theo nhóm, tham gia thi tô tranh…
Chương trình “Thư viện xanh – Ánh sáng tri thức” năm 2019 là hoạt động thiết thực để từng bước củng cố, nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động của hệ thống thư viện công cộng và thư viện trường học; Góp phần tích cực hình thành thói quen đọc sách, tra cứu thông tin, nâng cao ý thức tự học và rèn luyện tính chủ động, sáng tạo trong đổi mới phương thức học tập; nâng cao chất lượng và hiệu quả giáo dục, đồng thời đáp ứng nhu cầu học tập suốt đời của mọi đối tượng, mọi lứa tuổi./.
Vy Thủy
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk khen thưởng đột xuất cho 02 đồng chí dũng cảm cứu người đuối nước tại xã Nam Ka
- Lãnh đạo huyện thăm hỏi, tặng quà nhân ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7
- Hội Cựu Chiến binh huyện tặng cuốn vở cho học sinh nghèo xã Buôn Triết và xã Buôn Tría
- Đoàn viên Thanh niên thị trấn Liên Sơn ra quân dọn vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ
- Trao tặng 2080 quyển vở cho học sinh Tiểu học tại xã Krông Nô