Tại Trạm y tế xã Đắk Liêng, Bệnh viện Đa khoa Vùng Tây Nguyên vừa phối hợp với hội chữ thập đỏ huyện Lắk tổ chức khám sàng lọc các bệnh về mắt và cấp phát thuốc miễn phí cho 165 người dân trên địa bàn huyện Lắk.
![](https://ttthlak.gov.vn/media/2019/11/benh-vien-da-khoa-vung-kham-mien-phi-1.jpg)
Người dân tham gia đợt khám phát thuốc miễn phí đã được tư vấn các kỹ năng chăm sóc, bảo vệ, phát hiện các bệnh về mắt, giải đáp những câu hỏi về một số bệnh toàn thân dẫn đến những biến chứng các bệnh về mắt, cách phòng chống hiệu quả các bệnh về mắt. Các thắc mắc về những triệu chứng gặp phải sau khi phẫu thuật mắt cũng được các y, bác sỹ của bệnh viên đa khoa vùng Tây Nguyên giải đáp cụ thể. Tại đây, các y, bác sỹ cũng đã tiến hành khám sàng lọc các bệnh về mắt và cấp thuốc miễn phí cho người dân với tổng kinh phí cấp hơn 18 triệu đồng. Qua khám sàng lọc tại trạm y tế xã Đắk Liêng, các y, bác sỹ đã chẩn đoán được 40 người bị bệnh nặng được chỉ định mổ mắt (trong đó có 6 người được mổ đục thủy tinh thể ), tại khoa mắt Bệnh viện Đa khoa Vùng Tây Nguyên để thực hiện phẫu thuật.
![](https://ttthlak.gov.vn/media/2019/11/benh-vien-da-khoa-vung-kham-mien-phi-2.jpg)
Đây là hoạt động có ý nghĩa thiết thực, thể hiện sự quan tâm và trách nhiệm của lực lượng y, bác sỹ trong công tác chăm sóc và bảo vệ sức khỏe cộng đồng. Qua đó, góp phần nâng cao sức khỏe cho người dân.
H Yur Je
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk khen thưởng đột xuất cho 02 đồng chí dũng cảm cứu người đuối nước tại xã Nam Ka
- Lãnh đạo huyện thăm hỏi, tặng quà nhân ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7
- Hội Cựu Chiến binh huyện tặng cuốn vở cho học sinh nghèo xã Buôn Triết và xã Buôn Tría
- Đoàn viên Thanh niên thị trấn Liên Sơn ra quân dọn vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ
- Trao tặng 2080 quyển vở cho học sinh Tiểu học tại xã Krông Nô