Trong thời gian quan trên địa bàn huyện đã đã có 10 ca dương tính với bệnh Bạch hầu tập trung ở các xã Đăk Nuê; Đăk Liêng và Bông Krang và để chủ động ngăn ngừa dịch bệnh bạch hầu, uốn ván lây lan rộng, đồng thời củng cố miễn dịch phòng bệnh bạch hầu, uốn ván trong cộng cộng.
Vừa qua trạm ytế thị trấn Liên Sơn tổ chức tiêm Vắc xin phòng chống dịch Bạch hầu cho toàn thể cán bộ và nhân dân trên địa bàn thị trấn Trong thời gian 05 ngày từ 14 đến 18/12/2020 trạm y tế Liên sơn tổ chức đợt tiêm bổ sung vắc xin Uốn ván – Bạch hầu giảm liều trên địa bàn thị trấn với tổng số đối tượng dự kiến là 8.000 người được tiêm Vắc xin uốn ván – Bạch hầu trong đợt này. Để đạt tỉ lệ từ 90% trở lên và để công tác tiêm Vắc xin đạt kết quả cao thì trong tháng 10/2020 trạm Ytế thị trấn Liên Sơn đã tiến hành điều tra, lập danh sách các đối tượng tiêm chủng đang có mặt tại địa phương, phối hợp với đội ngũ cộng tác viên y tế thôn, buôn tư vấn, giải thích về sự cần thiết, cũng như lợi ích, tính an toàn của việc tiêm vắc-xin phòng bệnh… kết hợp tuyên truyền trong các buổi sinh hoạt, họp TDP, buôn… Nhờ làm tốt công tác tuyên truyền, vận động, nhân dân các dân tộc trên địa bàn Thị trấn hiểu sâu sắc về lợi ích của công tác tiêm chủng mở rộng, chủ động đến các địa điểm tiêm vắc-xin phòng bệnh, góp phần bảo vệ tốt sức khỏe và nâng cao chất lượng cuộc sống.
Việc triển khai tiêm bổ sung vắc xin Vắc xin uốn ván – Bạch hầu cho người dân là thật sự cần thiết trong giai đoạn hiện nay. Với mục tiêu tăng tỉ lệ miễn dịch phòng bệnh bạch hầu, uốn ván trong cộng đồng, nhằm chủ động phòng ngừa dịch bệnh, giảm tỷ lệ tử vong do bệnh bạch hầu, uốn ván cho người dân ./.
Xuân Thái
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Lắk khen thưởng đột xuất cho 02 đồng chí dũng cảm cứu người đuối nước tại xã Nam Ka
- Lãnh đạo huyện thăm hỏi, tặng quà nhân ngày Thương binh Liệt sĩ 27/7
- Hội Cựu Chiến binh huyện tặng cuốn vở cho học sinh nghèo xã Buôn Triết và xã Buôn Tría
- Đoàn viên Thanh niên thị trấn Liên Sơn ra quân dọn vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ
- Trao tặng 2080 quyển vở cho học sinh Tiểu học tại xã Krông Nô